Người nước ngoài có được mua đất ở Việt Nam

người nước ngoài có được mua đất ở việt nam

Trong thời buổi thị trường hội nhập, kinh tế thị trường ngày càng phát triển mở rộng, nước ta đã và đang có những chính sách đẩy mạnh phát triển nền kinh tế có yếu tố nước ngoài. Chính điều đó làm cho nền kinh tế Việt Nam đã thu hút được những đầu tư từ nước ngoài nâng cao sức cạnh tranh. Từ đó đã kéo theo có rất nhiều người nước ngoài đến Việt Nam sinh sống, làm việc và đầu tư kinh doanh.

Người nước ngoài có được mua đất ở việt nam không? Mua nhà để phục vụ mục đích kinh doanh thương mại được không? Luật Trần và Liên Danh làm rõ liên quan đến quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở của người nước ngoài thông qua tình huống sau đây:

Người nước ngoài có được mua đất ở Việt Nam

Theo quy định của Luật đất đai năm 2013 về đối tượng nhận quyền sử dụng đất. Cụ thể:

Nhận quyền sử dụng đất:

Người nhận quyền sử dụng đất được quy định như sau:

Hộ gia đình, cá nhân được nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp thông qua chuyển đổi quyền sử dụng đất quy định tại điểm b khoản 1 Điều 179 của Luật này;

Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân được nhận chuyển quyền sử dụng đất thông qua nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, trừ trường hợp quy định tại Điều 191 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài được nhận chuyển quyền sử dụng đất thông qua nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế.

Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được nhận chuyển nhượng vốn đầu tư là giá trị quyền sử dụng đất theo quy định của Chính phủ;

Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư được nhận chuyển quyền sử dụng đất thông qua nhận tặng cho quyền sử dụng đất theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 174 và điểm e khoản 1 Điều 179 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại Điều 191 của Luật này;

Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư được nhận chuyển quyền sử dụng đất thông qua nhận thừa kế quyền sử dụng đất;

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về nhà ở được nhận chuyển quyền sử dụng đất ở thông qua hình thức mua, thuê mua, nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở hoặc được nhận quyền sử dụng đất ở trong các dự án phát triển nhà ở;

Tổ chức kinh tế, doanh nghiệp liên doanh nhận chuyển quyền sử dụng đất thông qua nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất;

Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được nhận quyền sử dụng đất thông qua việc Nhà nước giao đất; doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài nhận quyền sử dụng đất thông qua việc Nhà nước giao đất để thực hiện các dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;

Tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập tự chủ tài chính, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao được nhận quyền sử dụng đất thông qua việc Nhà nước cho thuê đất;

Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo được nhận quyền sử dụng đất thông qua việc Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất đối với đất đang được sử dụng ổn định;

Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được nhận quyền sử dụng đất theo kết quả hòa giải thành về tranh chấp đất đai được Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền công nhận; thỏa thuận trong hợp đồng thế chấp để xử lý nợ;

Quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai, khiếu nại, tố cáo về đất đai, quyết định hoặc bản án của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án đã được thi hành; văn bản công nhận kết quả đấu giá quyền sử dụng đất phù hợp với pháp luật; văn bản về việc chia tách quyền sử dụng đất phù hợp với pháp luật đối với hộ gia đình hoặc nhóm người có quyền sử dụng đất chung;

Như vậy, người nước ngoài thì không được phép nhận chuyển nhượng, mua bán đất tại Việt Nam.

Bố mẹ muốn mua đất chỉ cho riêng con trai có được không?

Xin chào luật sư! Ba mẹ tôi có cho tôi 1 khoản tiền để mua đất cho vợ chồng tôi ra riêng nhưng chỉ muốn cho riêng tôi vì ông bà không yên tâm chuyên hôn nhân của tôi. Vợ tôi cũng đông ý cho tôi làm thế và đồng ý ký “giấy xác nhận tài sản riêng” nếu cần thiết.

Vậy xin hỏi luật sư, khi mua đất tôi có thể đứng tên 1 mình và trên “sổ đỏ” có ghi tài sản riêng được không? Vì nếu ông bà đứng ra mua rồi cho riêng tôi sẽ tốn kém hơn nhiều. Còn cách nào khác nữa không xin luật sư tư vấn giúp?

Chân thành cảm ơn!

Theo quy định Luật hôn nhân gia đình 2014 và Luật đất đai 2013 cũng như dựa trên thông tin mà bạn cung cấp thì bạn chuẩn bị mua nhà nhưng muốn đứng tên một mình trên giấy chứng nhận.

Trong trường hợp này hòan toàn có thể đứng tên một mình được bởi mặc dù được xác lập trong thời kỳ hôn nhân nhưng bạn chứng minh được rằng bạn mua nó bằng tài sản riêng của bạn thông qua việc bố mẹ bạn tặng cho riêng bạn khoản tiền để mua nhà và cũng có giấy xác nhận của vợ bạn là cam kết tài sản riêng.

người nước ngoài có được mua đất ở việt nam
người nước ngoài có được mua đất ở việt nam

Thủ tục và lệ phí sang tên nhà đất là tài sản thừa kế?

Thưa luật sư, Tôi là con gái hiện đang sống với mẹ tôi, nay mẹ tôi đã chết. Xin Luật sư cho biết nay tôi muốn sang tên quyền sử dụng ngôi nhà và đất sang tên tôi, thì cần phải làm những thủ tục gì? Lệ phí sang tên là bao nhiêu?

Trả lời:

Căn cứ Bộ luật dân sự 2015và cũng dựa trên Thông tin bạn cung cấp không rõ mẹ bạn mất có để lại di chúc hay không? Nếu có di chúc thì tài sản được chia thừa kế theo di chúc. Nếu như không có di chúc thì quyền sử dụng đất được chia thừa kế theo pháp luật cho những người ở hàng thừa kế thứ nhất theo quy định của Bộ luật dân sự bao gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Thông tin bạn cung cấp không rõ ngoài bạn có còn ai được hưởng thừa kế hay không. Bạn phải làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế và sau đó làm thủ tục xn cấp Giấy chứng nhận đứng tên bạn.

Căn cứ vào việc xin phép xây dựng để xác định đất thổ cư được không?

Thưa luật sư, Cho Em hỏi: Đất Em có sổ đỏ xây dựng nhà có xin phép xây dưới dạng đất ở lâu dài. Vậy đất nhà Em có phải là đất thổ cư không?

Xin cảm ơn!

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty TNHH Luật Trần và Liên Danh. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Mục đích sử dụng đất nếu ghi không thời hạn hoặc đất ở thì đó là đất thổ cư. Nếu ghi thời hạn sử dụng đất là 20 năm/50 năm thì không phải là đất thổ cư.

Tài sản nhà đất khi ly hôn có được chia không?

Thư luật sư, Tôi và chồng tôi kết hôn năm 1996, có 2 đứa con gái 18 và 12 tuổi. Hai vợ chồng tôi có 1 mảnh đất đứng tên cả hai và một căn nhà đang ở đứng tên ba chồng tôi. Năm 2012 ba chồng tôi cho lại chồng tôi căn nhà nhưng vẫn chưa chuyển giấy sang đứng tên hai vợ chồng, ba chồng tôi hiện sống chung với gia đình.

Nếu tôi ly hôn thì căn nhà có được chia cho 2 vợ chồng và các con của tôi có được nhận tài sản gì không?

Cảm ơn!

Trả lời:

Theo như bạn trình bày thì căn nhà này mang tên bố chồng bạn, trước đó có thực hiện cho hai vợ chồng bạn. Tuy nhiên, bạn phải xác định rõ nhà là bất động sản, việc tặng cho cần thực hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật.

Hơn nữa, căn cứ Bộ luật dân sự 2015:

Hiệu lực của việc chuyển quyền sử dụng đất:

Việc chuyển quyền sử dụng đất có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai.

Do đó, nếu như trước đó đã hình thành hợp đồng thực cho và vợ chồng bạn đã thực hiện việc đăng ký quyền sử dụng thì xác định đây là tài sản chung. Ngược lại, đây sẽ vẫn là tài sản của bố chồng bạn nên không thể chia khi vợ chồng bạn ly hôn.

Chưa có sổ hộ khẩu có mua đất ở thành phố được không?

Thưa luật sư, Cho em hỏi, em đang làm việc và sinh sống tại TP Sơn La và muốn mua 1 mảnh đất nhưng chưa có sổ hộ khẩu ở tp chỉ là sổ tạm trú thì có mua được hay không? Nếu mua thì cần những giấy tờ thủ tục gì?

Em xin cảm ơn!

Trả lời:

Để mua được đất ở thành phố Sơn La, bạn cần xem xét chính sách của UBND tỉnh Sơn La. Việc mua bán đất, trước hết bạn chuẩn bị 1 hợp đồng mua bán với nội dung thỏa thuận giữa 2 bên (Bên mua và bên bán)

Về hình thức của hợp đồng: Căn cứ bộ luật dân sự 2015, quy định hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật.

Sau khi chuẩn bị xong hợp đồng mua bán, bạn tiến hành thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất (sang tên) tại phòng tài nguyên và môi trường nơi có đất.

Theo Luật đất đai năm 2013 và Thông tư 24/2014/TT-BTNMT Hồ sơ bao gồm:

– Giay chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (1 bản gốc + 3 bản sao)

– Hợp đồng chuyển nhượng;

– Sơ đồ kĩ thuật thửa đất;

– Chứng minh thư nhân dân, sổ hộ khẩu (bản sao có chứng thực của 2 bên)

– Các giấy tờ khác: Đăng ký kết hôn; biên bản thỏa thuận về tài sản của vợ chồng có liên quan đến đất

Phí:

– Thuế thu nhập cá nhân: 2% giá trị chuyển nhượng

– Lệ phí trước bạ: 0,5% giá trị chuyển nhượng;

– phí cấp giấy chứng nhận: + Nhà và đất: 100.000đ/ giấy mới; 50.000đ/ giấy cấp lại

+ Đất: 25.000đ/ giấy cấp mới; 20.000đ/ giấy cấp lại

– Phí đo đạc, thẩm định: không 1.500.000 đ

– Phí lập hồ sơ địa chính: không quá 7.500.000đ.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi. Để biết thêm thông tin về vấn đề xin cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Việt Nam, hãy liên hệ ngay với chúng tôi để nhận được sự hỗ trợ tốt nhất.

Recommended For You

About the Author:

Hotline: 0969 078 234
Tư Vấn Online
Gọi: 0969 078 234